
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

           Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini 

(RITA) imezitaka Bodi za Wadhamini wa Taasisi 

ambazo hazijafanya marejesho ya wadhamini 

mpaka kufikia Mwezi Juni 2020  kufanya hivyo 

mara kabla ya hatua hazijachukuliwa kwa 

mujibu wa sheria ikiwa ni pamoja na kuzifuta 

Bodi hizo. 

 

 

 

RITA YAZIBANA BODI ZA WADHAMINI WA TAASISI 

Katika taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari, RITA 

imetoa Orodha ya Bodi za Wadhamini wa Taasisi 100 

ambazo zina malimbikizo ya marejesho mpaka kufikia 

mwezi Juni 2020 ambazo miongoni mwao ni Bodi za 

Vyama vya Siasa na Taasisi za Dini na Taasisi za 

Kijamii.  

RITA inaendelea na zoezi la uhakiki wa kina wa Bodi 

za taasisi zote zilizosajiliwa chini ya Sheria ya Usajili 

wa Wadhamini  Sura ya 318,lengo likiwa kufahamu 

hali ya kila taasisi kama zinatekeleza majukumu yake 

kwa mujibu wa sheria na katiba za taasisi husika. 

Wakati Uhakiki ukiendelea Bodi za taasisi hizo 

zinatakiwa kuwasiliana na Wakala ili kuhakiki taarifa 

zao na kwa upande wetu RITA tayari tumeanza 

kuzitembelea Ofisi za taasisi hizo. 

Muunganisho wa Wadhamini ni utaratibu unaohusisha 

usajili wa wadhamini ambao huwezesha  wadhamini 

waliounganishwa (trustees incorporation) kuwa na utu 

wa kisheria, kuweza kushitaki au kushitakiwa 

kwa jina lake, kumiliki na kuuza mali na kuingia katika 

mikataba kwa niaba ya taasisi hizo. Mfumo huu wa 

Muunganisho wa Wadhamini unaongozwa na Sheria 

ya Usajili wa Wadhamini ,Sura ya 318 Toleo la 2002. 

(The Trustees’ Incorporation Act, CAP 318 R.E.2002). 

RITA ni taasisi Serikali yenye dhamana ya kusajili 

na kusimamia utendaji kazi wa Bodi za Wadhamini 

wa Taasisi na tunazikumbusha kwamba zina 

dhamana kubwa ya kusimamia mali za Taasisi hizo 

kwa uadilifu na weledi. 

Ijulikane kwamba wadhamini wa Taasisi 

wanawajibika kisheria kama mdhamini mmoja 

mmoja au kwa pamoja endapo uzembe au 

ubhadhirifu utajitokeza katika utendaji wake wa 

kazi.Tunatoa rai kwa Bodi za Wadhamini kuzingatia 

Sheria ya Usajili wa Wadhamini ikiwemo kutoa 

Taarifa mara mabadiliko yanapotokea na kuleta 

Marejesho ya kila Mwaka.  

 

Kwa mujibu wa Sheria, Bodi ambazo hazitekelezi 

majukumu yake kikamilifu zinatakiwa kufutwa katika 

Daftari la Msimamizi Mkuu wa Wadhamini na 

zitapaswa kurejesha mara moja hati za usajili 

(certificate of Incorporation) kwa Kabidhi Wasii 

Mkuu kulingana na kifungu cha 23(4) cha Sheria ya 

Usajili wa   Wadhamini . Mali za Taasisi/Asasi hizo 

zinawezwa kuwekwa chini ya usimamizi wa 

Mdhamini wa Umma (Ofisi ya RITA) endapo 

kutakuwa na ombwe la Wadhamini mpaka hapo 

utaratibu mwingine utakapotolewa.  

                  Kaimu Kabidhi Wasii Mkuu Bi Emmy Hudson 


